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WARAKA WA UTUMISHI NA. § WA MWAKA 1992

MIKOPO YA NYUMBA KWA WATUMISHI WA SERIKALT
Utangulizi:

Kutokana na uhaba mkubwa wa nyumba za kuishi mijini na hivyo ugumu
wa kupata nyumba zy kupanga kwa upande wa Watumishj wa Serikali, Serikali
ilianzisha Mfuko wa Mikopo ya Nyumba mwaka 1963 ambiao uliendeshwa
chini ya Waraka wa Watumishi wa Serikali Na. 8 wa 1963 na Na. 4 wa 1965,
Baada ya kuanzishwa Benki ya Taifa ya Nyumba (The Tanzania Housiag
Bank) mwaka 1972, Mfuko hue wa Mikope ya Nyumba ulifutwa kwa kuwa
Benki hiyo inatoa Mikopo ya nyumba kwa watu wote pamoja na Watumishi
wa Serikali.

2. Utaratibu huu wa kutumia Benki ya Nyumba umewaingizia watumishi
wa Serikali matatizo makubwa kinyume cha matarajio ya Serikali. Matatizo
hayo ni pamaja na haya vafuatavo:

(i) Mikopo inayotolewa na Benki ya Nyumba ina riba kubwa ambayo
inapanda mara kwa mara. Kutckana na hali hii watumishi wa Serikali
ama wanashindwa kuomiba mikopo au wakiomba na kupewa mikopo
hiyo wanaelemewa na ‘madeni ambayo vanazidishwa na riba kubwa na
uwezo mdogo wa kulipa.

(i) Kwa kuwa Benki ya Nyumba inaendesha shughuli zake kibiashara.
wenye uwezo mlbwa, kwa mfano, wafanyabiashara, wana nafasi nzuri
zaidi kuliko watumishi wa Serikali katika kupata mikopo. Hivyo
Watumishi wa Serilzali wengi wanakosa mikopo.

(i) Matatizo hayva ya Wutumishi wa Serikali kushindwy kupata mikopo
vanrewatanva watumishi wengl ambao wangeweza kujenga nyumba zao
wenvewe kustaafu wakiwa hawana nyumba.

2. Kurokana na sababu hizj. Serikali imeamua kuanzisha tena Miuko wa
Mikopo ya Nyamba lwa Watumishi wa Seérikali ilj kuwawezesha kupaty
mivepo kwa masharti pafuu, Mikopo itakayotolews na Miuko huu ttahusn
ujenzt wa nyvumba mpya. ununuzi wz nyamba, ukamilishaji wa ujenzi au
ukaraba.d va nvumba na pia itahusu ulipaji mikopo ilivotolews na Benki ya
Nyuraba ambavo inawaclemen watumishj.



Bodi ya Ushauri va Mfulo wu Mikopo ya Nyumbi

4. Mfuko wa Mikopo va Nyumba utasimamiwa na Bediva Ushauri ambaz
itakuwa na Wajumbe wafuatio:

.

4.1 Katibu Mkuu, WizaravaFedha....ooennn e Muwenyekit
4.2 Katibu Mkuu, Ofisi va Rais Idara Kuu ya Utumishi

4.3 Meneia Mkuy, Shirika la Nyumba la Taifa.....Mjumbe
4.4 Katibu Mkuu, Wizara ya Ardhi, Nyomba na Maendeleo
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Watumishi wa Serikali wanaoweza kufikiriwa kupata Mikopo:

5. Watumishi wa Serikali ambao ni Raia wa Tanzania na wameajiriwa
karika Masharti va Kudumu na Malipo yu Pensheni au Masharts ya Akiba
ya Watumishi wa Scrikali (GEFT) au AXiba ya Taifa ya Wafanyakazi' (NPF)
aa wamekwisha thibitishwa kazini mwao wanayo stahili ya kuomba mkopo
chini ya Mfuko huu,

Ardhi itakayotolewa Mikopo:

6. Mikopo chini va Mfuko huu itatolewa Mijini kwa viwanja vilivyopimwa
na vyenye Hati za kumiliki Ardhi. Mikopo ya Vijijini nayo itatolewa kwa
viwanja vilivyopimwa na vyenye Hati ya Kumiliki Ardhi isipokuwa pale
ambapo umilikaji ni wa kimila. Kwa ardhi zinazomilikiwa kimila, waombaji
wa mikopo watahitaji kupata uthibitisho wa Wakuu wa Wilaya kuhusu
umilikaji wa ardhi hiyo kimila.

Upatikanaji wa Viwanja:

7. Pale inapowerclkana yatatculiwa masneo maajlum katika sehemu za
viwania vya kuishi mijini na kutenga idadi ya viwanjo kwa aiili ya utoaji wa
mikobo chini ya Mfuko wa Mikopo ya Nyumba. Wizara ya Ardhi, Nyu.r_nba
na Maendeleo Mijini na Halmashavri za Miji zitashughulikiza upatikanaji wa
viwanja vya aina hil. Iwapo viwanja vitahitajika na mwajirt kama '“bs}ate
Development™ mwesnideshaji wa «Estate™ hivo atatafuta viwanji. Mbali v
ataratibu kuu wa jumta, jukumu ta msingi la kutatuta kiwanja pi la mwombaji
wa mKopo.

Utaratibn wa Kuomba Mkopo:

8. Maowrbi va mikopo yatafanywa kwa kutumia fomu maalum ya maombi
ambavo ni Nvongeza A7 va Waraka hun na yatagumwa kwa Waiibu wa Bodt
ya Us".huuri wi Wtuko wa Mikopo va Nyumba, Wizara va Ardhn, Nyuf.nb:-x aa
Maendeleo Mijini, 8.L.P. 9123, Dar es Sulaam kwa kutumia utaratibu wa
kawaida wa kupitisha kwa Katibu Mkuu/Mkun wa Tdara inayojitegemea/
Mkurugenzi wa Maendeeleo wa Mkoa anayehusika. Wizara ya Fedha ndiye
Mamlaka ya kuidhinisha Mikopo.
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Mastars ya Mikepo:
9. (i) Mambo yanayoghuramiwa na Mkopo—

Mambo ambayo yanaweza kugharamiwa na mkopo ni gharama za
vienzi na  gharama zu utayarishaji wa kiwanja. Gharama
zitizoorodheshwa bupa chini hazitajumuishwa katika mkopo:—
(a) Kodi ya kiwanja pamoja na “premiwmn’ yake

(b) “premium” inayolipwa kwa ajili ya barabura inayopita mbele
ya nyumba (rouad frontage premium).

{e) Samani au vifaa kwenye nyumba vinavyoweza kuondolewa
(movable fittings)

(d) Ada za aina nyingine pamoja na “Stump Duty™,

(ii} Kiwengo cha Mkopo na Malipo:

(a) Muda wa kulipia mikopo utategemcea muda wa_Hati ya Umilikaji
wa Ardhi lakini hantazidi miaka thelathing (30). Kwa kuwa Liwango
cha juu cha makato ya mshahara kwa ajili ya kulipia mkopo ni
theluthi moja ya mshahara v miumishi kwa mwezi. kiwango cha
juu cha mkopo kinachoweza kutolewa ni hiyo theluthi moja ya
mshahara ikizidishwa kwa idadi va miezi ya miaka thelathini. yaani
kwa kuizidisha mara 360. Bodi va Ushauri inaweza kupendekeza
kiwango cha mkopo kikubwe zaidi kama itaridhika kwamba
mtumishi anuno uwezo wa kulipia tofauti kuti ya kima cha juu
kinachoruhusiwa na kiasi alichoomba, au kama anuayo mapito men-
gine yanayolipwa pamojs nu mshahara umbayo yanoweza kufidia
pengo.

(b) Mkopo pamoja na tibi irarejeshwa kuanzia mwaka wa kwanza
baada va kuanza kulipwa mkupuo wa kwanza wa mkopo kwa kukata
mshahara wa mkopuji kwa kiasi kilicho sawa (equal instaiments)

i kila mwezi hadi deni linakapolipwa lote. Kiasi hicho hakitazidi
theluthi moja ya wishabara wa mkopaji isipokuwa pale ambapo
rtumishi atarehusiva kve kafanya hivyo kama ilivyoelezwa katika
ava (a2) bapa jut. Utaiwibu buu wa malipo utawekwa katika
nikataba kati va Muwenyekiti wa Bodi ya Ushauri na Mkopaji.
Ulipaji wa mkupuo wa mkopo wote na riba au sehemu yake un-
aruhusiwa. Hali kadhalika kiwango cha malipo ya kila mwezi
kinaweza kuongezwa kwa makubaliane katl ya mkopaji na
mweavekiti wa Bodi ya Ushauri.

(i} Ribe:

Mkopoe wa nyumba utalipiwa tiba ya asilimia tato {39 ) kwa mwaka.
Kiwango hiki cha riba kinaweza kurekebishiws na waziri wa Fedha
kwa kuzingatia ushauri wa Bodi

(iv) Dhamana:

(a) Mkopaji ataweka Rehant ya Npazi va Kowanza (First I orteage)
FIati yake va Kueriliki Ardhi ya kiwanja na nyumba inayohusike
na atagharamiz utayarishaji na wsujii wa Hati yz Rehani
(Mongage Deed}).

(1) Wakati Rehani inashughuiikiwa Hati va Lumiliki Ardii va
kiwanja na aywmba iyomo tazima ikabidhiwe kwa Katibu ‘Wa
Bodi va Ushaurl, Wizarn ya Archi. MNyumbsa nw duendeles Mi-
Pai € 1P, C1E2, Dar es Salaum.



(v} Afnta ya Myumow

Mwombuji wa mkopo atatuayarisha Zloan ni za Flvomba kwva goara.
na kupata kibali cha wenzi kutoka keenwe Hainrashauri va NG
i3t kinachohusika. Pia Sekrelarieti vu Bodi ialazama uweser
wu yarisha Rarani za Myamba ambazo ni“Standard” wa viwania v
vya sina mbalimaalt (Low. Medium. “igh Density) ifi ziweze kut .aiw
waonibaji wanaopetdi. Utaratibu - kuzinata Ramuni hizo za v

utawekwa na Schrets deii ya Bodi. °

{(vi) Ujenczi:

Sekretarieti va Bodi ina ikumu la kuona kwiumba nyumba 2 mikopo
zingjengwa ipasavyo na Kwa muda miur-. Kwa sababwu hil k ondarast
wa kujénga nyumba hizi hapana budi arubalike no Sekrewmriet v
Bodi. Ukaguzi wa i nzl utafanywa aa Sekretaricti, wakala waxc
msanifu w4 majenge ¢ Architect) mwenye idhini ya Sekretariet’
Haimashaari ya Jiji/Miji/Wilaya/Kijiji kinachob.usika, Katika vk 3
cha maengenezo” chin: ya Mkataba wa Ujenzi. Kondarasi = vv2
atakuws aa jukumu la katengeneza nyamba inayobusika kame -0
desturi

(vil} Bumu:

Nywmba ambayo imejengwa. imematizwa kujongwa. imefanyiwa
ukarabati an Fupanuliwa kwa mkopo chini ya Miuko huu itawekewa
Bima kwa kiasi kisichopungua kile kiasi cha mhopo kinachodaiwa
kana kinga ya uharibifu au hasara inayotokana na moto, maji. Kim-
bunga na radi. Bima hiyo itakuwa schemu ya mkepo. Mkopaii
hataruhusiwa kuitumia nyemba mpya ilivejengwa kwa mkapo kabla
ya kuikatia Bima. Pale « mbapo hakuna uthibitisho kwamba nyumba
fnayohusika imekatiwa £ima. Katibu wa Bodi ataknbidhi funguo zote
za nyumba hiyo pamojas " Certificate of Completion” kuhusu uicnzi.
kwa Katibu Mlkuu Wiz, w0 ya Fedha kwa kuhitadhiwa hadi hape
Mkopaji atakapothibiticha kwainba avumba hivo imehativa Bima.

(viii} Matunzo ya Nyunba:

{a) Katika kipindi chots anibapo mkopo haujaiipwa wote, mkopaii
(mauana vake ni panoji na Rsimamizi wa Mirathi na familia ya
rakopaji. kama muepai amekufa) atawajilike kuaitunza nyumba
va mkopo na kuifonyi ma 2ngenezo ipasavyo. Katika kipindi
hiche Katibu va Soedi an Mwakiishi weke atskuwa na hall ya
kufanya ukag: zi wa ayumba kiva. Ajidna, Bodi inawesna kuagize
rmatergenezo yanayohitajika vafanywe kwa gharama & a nikopaji
ili kuweka nyumba hivo kadka hali inavorichisha,

(b

et

Iowa kuwa Dodi ina haki juu “a nvumba iliyowekwa rehani kwa
sebabu ya mkopo. 'na haki pia - uona kwamba nyumba hive
haiharibiwi. Kwa hivyo mxopaji  enapotaka  hufanya
marekebisho ya ayum’ a (structu-al alterations) hapane budi
apate kidali cha bodi

(ix) Ttokeapo kwaimnba mkopaj u i dutia au ameacha au kufukuzwa
kazi kabl: hajamaliza movcjest  ve mkopo, atibaki ya mkopo pemoja
na riba zitakuwa deni la “urcicshiwa mara moja na kwa ukamilifu.
Hata hivvo Bod* inaweza aul i utaratibu ~va marcjesho ambzo




utamwezesha mkopaji au msimamizi wa mirathi, warithi au familia
va mkopaji kulipa mkopo hue kwa mikupuo (instalments) hadi hapo
mkopo na riba vitakapokamilika kulipwa.
Vo atumishi ambao wanayo Mikopo ya “Revolving Housing Loan Fund” na
wale wenye Mikope ya Benki ya Nyumba Tanzania:

111 \adhumuni ya kwanza ya Mfuko wa Mikopo ya Nyumba un apunzishwa
2 ni kuongeza idadi ya nyumba, hasa mijini. na kwa sababu hiyo wanaotaka
L.oiunga nyumba mpya na wanaomalizia ujenzi watahudumiwa kwanza. Hata
sreve Serikali inatambua matatizo yanayowakabili watumishi wenye mikopo
-5 "Revoiving Housing Loan Fund™ ya zamani ambao sasa wanahudumiwa
4z Benki ya Nyumba Tanzania, na pia ya wale waliopata mikepo kutoka
Bonki hivo moja kwa moja. Kwa hali hii Bodi ya Mfuko huu wa Mikopo ya
{yamba itafikiria njia ya kuwawezesha watumishi walioelemewa na madeni
Luhamisha mikopo vao kutoka Benki ya Nyumba.

'Posho ya Matengenezo ya Nyumba (Housing Maintenance, Allowance):

11. Masharti ya Waraka wa Watumishi wa Serikali Na. 4 wi 1990 vatazihusu
pia nyumba zilizoiengwa kwa mkopo chini ya Mfuko wa Mikopo vi Nysmiba,
Tarche ya Kuanza Kutumika:

Waraka huu utaanza kutumika Luanzia tarche 1 Disemba, {9y,

D. A, NTULAMAZINA,
. Katibu M (Unonishi)
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